HOME Services Products Online Support News knowledge About us Contact us Site Reference
 

  

ความรู้เกี่ยวกับ IT
Fiber Optic

อังคาร ที่ 25 เดือน พฤษภาคม พ.ศ.2553


การเชื่อมต่อสัญญาณด้วย Fiber Optic


ระบบ fiber optic เริ่มพัฒนามาตั้งแต่ คศ 1900 จนมาในปัจจุบันมีการการเชื่อมต่อหลายรูปแบบ ตัวอย่างเช่น

FC Type: นิยมใช้กับงานด้าน การสื่อสารทางโทรคมนาคม เนื่องจากมีการเชื่อมต่อที่แน่นหนา

ST Typeได้นำมาใช้ในงานด้านคอมพิวเตอร์อย่างแพร่หลายในช่วงทศวรรษที่ผ่านมา ใช้กับการเชื่อมต่อกับ module แบบ GBIC ซึ่งมีการสูญเสียต่ำแต่กำลังเสื่อมความนิยม

LC Type: เป็นที่นิยมมากในช่วงที่ผ่านมา ใช้กับการเชื่อมต่อกับ module แบบ mini-GBIC หรือ SFP (Small form factor pluggable กำลังจะมาแทนการเชื่อมต่อแบบ ST Type เนื่องจากมีขนาดที่เล็กกว่า ประมาณครึ่งหนึ่งของ GBIC มีการสูญเสียที่ต่ำมากและกินไฟน้อยกว่า

File:LC-optical-fiber-connector-hdr-0a.jpg

รูป Fiber patch cord LC type

http://t3.gstatic.com/images?q=tbn:ruAPWdB_KShZ7M:http://www.getprice.com.au/images/uploadimg/827/350__1_mgbic-mlc_500x500px_low-res.jpg

รูป SFP Module

ยังมีการเชื่อมต่ออีกหลายแบบซึ่งเหมาะกับงานตามประเภทนั้นๆ

Fiber Optic ถ้าแบ่งตามการเดินทางของแสงได้ 2 ชนิด คือ

1. Single Mode Fiber

มีแนวของลำแสงอยู่ในแนวเดียว เรียกว่า Single Mode Fiber Optic (SMF) ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางของแกน ประมาณ 5-10 และ Cladding 125 ไมครอน

2. Multi Mode Fiber

มีแนวของลำแสงอยู่เป็นจำนวนมาก เราเรียกว่า Multi-Mode Fiber Optic (MMF) ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางของแกน ประมาณ 50 และ 62.5 และ Cladding 125 ไมครอน

โดยเราสามารถใช้ ไฟเบอร์ ออฟติคให้เหมาะสมกับระยะทางตามตารางด้านล่าง

ตารางที่ 1 ชื่อมาตราฐานของไฟเบอร์ ออฟติก จาก  web site wikipedia

ตัวอย่างเช่น

Fiber optic ชนิด single mode (1000Base-LX): สามารถใช้งานได้ดีที่ระยะทาง 5 KM

Fiber optic ชนิด single mode ที่มีความยาวคลื่น 1550 nm (1000Base-ZX): สามารถใช้งานได้ดีที่ระยะทาง 70 KM ซึ่งสายและอุปกรณ์เชื่อมต่อยังมีราคาสูงอยู่

Fiber optic ชนิด multi mode (1000Base-SX): สามารถใช้งานได้ดีที่ระยะทาง 550 Meter เหมาะกับงานภายในอาคารเพราะมีระยะใกล้และมี cladding ไม่หนามากจึงเปราะบางกว่า fiber optic แบบ single mode

เราสามารถเลือก SFP modules ให้สอดคล้องกับชนิดไฟเบอร์ดังนี้

SFP Transceivers

GLC-T=

1000BASE-T SFP transceiver module for Category 5 copper wire , distance 100 m   7,800 Baht

GLC-SX-MM=

1000BASE-SX SFP transceiver module for MMF, 850-nm wavelength  : distance : 550 m , price 9,900 Baht

GLC-LH-SM=

1000BASE-LX/LH SFP transceiver module for MMF and SMF, 1300-nm wavelength  , distance = 5 Km price 19,900  Baht

GLC-ZX-SM=

1000BASE-ZX SFP transceiver module for SMF, 1550-nm wavelength , 79,000 baht

ตารางที่ 2 รุ่นและราคาสินค้า ยี่ห้อ cisco

การเชื่อมต่อสัญญาณด้วย สาย Unshielded Twisted Pair (UTP Cable)

การเชื่อมต่อสัญญาณด้วยสาย UTP มีความสะดวกแพร่หลายและราคาประหยัดเหมาะกับสำนักงานหรือในหน่วยงานใช้ภายในอาคารสำนักงาน

http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/c/cb/UTP_cable.jpg/220px-UTP_cable.jpg
 

เพราะเนื่องจากคุณสมบัติที่ของสายที่มีข้อจำกัดดังตารางด้านล่างจึงมีข้อควรพิจรณาดังนี้

Category

Distance

Speed

Category 5

100 meter

100 Mbit/sec

Category 5e

100 meter

1 Gbit/sec

Category 6a

100 meter

10 Gbit/sec

Category 7a

50 meter

40 Gbit/sec

 ตารางที่ 3 คุณสมบัติของสาย


ในบางกรณีเราอาจได้
Speed ที่ดีขึ้น ในกรณีที่ใช้งานสายที่ระยะสั้นลง ยังมีอีกหลายมาตราฐาน เช่น cat 2 , cat 3 ที่ไม่ได้กล่าวถึงในที่นี้และสายประเภทที่มีความเร็วสูงในเวลาที่เขียนนี้จะต้องเป็นสาย shield เท่านั้น

สำหรับ module ที่จะต่อเข้ากับ switch ของ Cisco ในรูปแบบ SFP มีรุ่นดังนี้

SFP Transceivers

GLC-T=

1000BASE-T SFP transceiver module for Category 5 copper wire , distance 100 m   7,800 Baht

GLC-GE-100FX=

100BASE-FX SFP for GE SFP port on 3750,3560.2970,2960 ราคา 5,000 Baht

ตารางที่ 4 รุ่นและราคาสินค้า SFP Modules ยี่ห้อ cisco



เข้าชม : 26599


ความรู้เกี่ยวกับ IT 5 อันดับล่าสุด

      Cisco Wireless Controller 8.1 28 / ส.ค. / 2558
      WhatsUp Gold Engineer’s Toolkit 23 / ธ.ค. / 2554
      VDO Tutorial Enterprise File Transfer Server (EFT) 23 / ธ.ค. / 2554
      VDO Tutorial WhatsUp Gold 23 / ธ.ค. / 2554
      บริการของเรา 3 / มิ.ย. / 2553


HOME     Services     Products      Online Support      News      Knowledge      About us      Contact us      Site Reference
 
Copyright © 2011 Net Bright Co.,Ltd. All rights reserved.